Home Living Topic Guru Webboard Contact Us FAQ  รายการ ขาย เช่า ประกาศ ขาย เช่า คอนโด บ้าน ที่ดิน เข้าระบบ/ลงทะเบียนใหม่ ค้นหา
เรื่องน่าอ่านยังมีอีกที่นี่ ประกาศขายคอนโด ประกาศขายบ้าน ทั่วประเทศไทย
กลับไปหน้าที่ผ่านมา

ค้างค่าส่วนกลาง สมัครเป็นกรรมการได้หรือไม่


1 2

มีหลายคนถามผมมา 

ในกรณีที่เจ้าของร่วมค้างชำระค่าส่วนกลาง สมัครเป็นกรรมการได้หรือ??

 

ถ้าจะว่า ตามมุมมองของผมในฐานะนักบริหารคอนโดมืออาชีพ  

กฎหมายไม่ได้ระบุอย่างเห็นได้ชัด เหมือนกับ ลักษณะต้องห้ามของผู้จัดการนิติฯ คือ มีหนี้ค้างชำระค่าใช้จ่ายตามมาตรา 18 ก็ต้องมาตีความกัน ตามที่ มาตรา 18/1 วรรค 2 ว่าไว้ว่า เจ้าของร่วมที่ค้างชำระเงินค่าส่วนกลางตามมาตรา 18 ตั้งแต่ 6 เดือนขึ้นไปจะต้องเสียเงินเพิ่มในอัตราไม่เกินร้อยละ 20 ต่อปี และอาจถูกระงับการให้บริการส่วนรวมหรือการใช้ทรัพย์ส่วนกลางตามที่กำหนดไว้ในข้อบังคับ รวมทั้งไม่มีสิทธิ์ออกเสียงในที่ประชุมใหญ่

 

นั้นหมายความว่า

1.ไม่มีสิทธิ์ออกเสียงในที่ประชุมแค่นั้นหรือ?

2.สามารถลงสมัครกรรมการได้ใช้มั้ย?

3.จะต้องเสียเงินเพิ่มไม่เกินร้อยละ 20 ต่อปี?

แค่นี้ใช่มั้ย!!!

 

ผมขออธิบายความสามารถของแต่ละคำถาม

1.ไม่มีสิทธิ์ออกเสียงในที่ประชุมแค่นั้นหรือ

=  ถูกต้องครับ  แน่นอนอยู่แล้ว ว่าคุณจะต้องถูกตัดสิทธิ์ ไม่ให้รับใบโหวต หรือใบลงคะแนนแน่ๆ แต่สามารถ เข้าร่วมประชุม และนับเป็นองค์ประชุมได้อยู่แลัว เพราะกฎหมายไม่ได้ห้ามไว้ (กฎหมายก็ได้เปิดช่องไว้ให้ในกรณีพิพาทหลายๆอย่าง)

 

2.สามารถลงสมัครกรรมการได้ใช้มั้ย?

=  ถ้าด้วยจิตสำนึกอย่างเป็นธรรมแล้ว ผมบอกได้เลยว่าเขาไม่กล้าพอที่จะมาสมัครแน่ๆ เว้นเสียแต่ เขาหาช่องว่าเพื่อเข้ามาสมัครและมีวัตถุประสงค์อะไรบางอย่าง(ถ้าเจ้าของร่วมเลือกนะ) ซึงในมุมมองของผม กฎหมายได้เปิดช่องไว้ให้ในกรณีพิพาทหลายๆอย่าง แต่ก็มีระยะเวลา(ถูกฟ้องบังคับชำระ)

เว้นแต่จะระบุเพิ่มเติมไว้ในข้อบังคับถึงลักษณะต้องห้ามของคณะกรรมการของนิติบุคคลอาคารชุดนั้นๆ ผู้ที่มีหนี้ค้างชำระค่าใช้จ่ายตามมาตรา 18

 

3.จะต้องเสียเงินเพิ่มไม่เกินร้อยละ 20 ต่อปี?

= ไม่มีผู้จัดการนิติคนไหน รวมถึงตัวผมเอง คำนวนให้ต่ำกว่า ร้อยละ 20 แน่นอน

 

นั่น!!!! หมายความว่า ในกรณีข้อพิพาทการบริหารงานของนิติบุคคล ถ้ามีอะไรไม่ชอบมาพากล เจ้าของร่วมที่ยังไม่ชำระค่าส่วนกลาง ก็สามารถเข้ามาทำหน้าที่กรรมการได้ แต่ต้องหาทางหนีทีไล่ไว้ดีๆ เพราะหนี้ที่ค้างชำระตามมาตรา 18 ไม่ได้หายไปไหน มันจะอยู่และเพิ่มขึ้นพร้อมดอกเบี้ยที่ต้องชำระในภายหน้า.......

 

อติเทพ  ธิติพนธ์

 

ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องนิติบุคคลอาคารชุด

สามารถติดต่อได้ที่ atithepthi@icloud.com


อติเทพ ธิตินพนธ์ (Guest)
ระดับ : สมัครเมื่อ : จำนวนโพส : 1
โพสเมื่อ : 2018-09-10 20:04:56   IP : 49.49.246.76
แจ้งปัญหา     

ความคิดเห็นที่ 1

0 2

ขอบคุณความรู้นะคะ แต่แอบหมั่นไส้ตรง "ถ้าจะว่า ตามมุมมองของผมในฐานะนักบริหารคอนโดมืออาชีพ" มีความทำการตลาดมากค่ะ อิอิ


ระดับ : Ordinary สมัครเมื่อ : 2018-09-04 17:51:20 จำนวนโพส : 0
โพสเมื่อ : 2018-09-11 00:46:04 แจ้งปัญหาReply  

atithepthi (0)  ระดับ : Ordinary สมัครเมื่อ : 2018-09-10 20:07:12 โพสเมื่อ : 2018-09-11 02:22:26 แจ้งลบ
นิดนึงครับ ^^ เดี่ยวไม่รู้ว่าเราเป็นมืออาชีพ 555

แสดงความคิดเห็น

CAPTCHA code
หรือ ยกเลิก

© 2015 livinginsider.com All right reserved. | นโยบายความเป็นส่วนตัว

 

lvmng@livinginsider.com

02-693-5561 ถึง 2
  @livinginsider